1 số thắc mắc về Wordpress plugin

Discussion in 'WordPress' started by phamhuudu, Apr 14, 2014.

1. Have feature suggestions for the WordPress plugin? Post or vote here.
  1. phamhuudu

phamhuudu New Member

Như có trình bày bên Xenforo, ko tiện nói bằng tiếng Anh nên mình qua đây lập topic nhờ hỗ trợ. Mình xin copy nguyên văn vấn đề của mình như sau:

Người Việt Nam với nhau thôi nói tiếng Việt luôn cho dễ hiểu nha, mình đang rất quan tâm đến 1 addon liên kết giữa WordPress và Forum (mình đang quản lý Việt Designer, không biết bác có biết site mình ko? :D). Khi biết đc addon này mình rất thích và đã upgrade tài khoản bên xfrocks để download ngay! Nhưng mình có 1 số thắc mắc là mình có vào xem demo bên XFrocks thì thấy khi đã đăng nhập vào forum rồi thì khi qua trang chủ nó sẽ tự đăng nhập luôn, còn của mình thì nó ko chịu auto mà phải tiếp tục login lần nữa, lần đầu thì nó redirect đến trang forum yêu cầu xác nhận API. Nhưng sao bên demo ko thấy cái thủ tục đó?

Vấn đề thứ 2 là mình xem ở phần comment WordPress bên bên demo thì thấy ở phần tên đăng nhập là link profile bên forum, còn của mình lại là link profile bên wordpress là sao nhỉ?

Vấn đề thứ 3 là mình ko hiểu làm cách nào để đồng bộ bài viết giữa Xen và WP nhỉ? Tại mình hơi gà nên xem phần option của plugin này thì thấy có nhiều option về đồng bộ bài viết giữa 2 bên, sao mình test nãy giờ vẫn ko thấy đồng bộ gì cả?

Vấn đề cuối là có cách nào thêm menu vào thanh topbar sau khi đã replace hoàn toàn của plugin này ko nhỉ? Tại chỉ thấy mỗi menu Forum thấy nó hơi trống trải?

Demo wp: http://tuttips.com/i/ demo xen: http://tuttips.com/i/forum , user: abc 123 password cũng abc 123 luôn. Bác có thể vào xem giúp mình ko ^^

Bác xem giúp nhé! Mà mình có add bác trên Facebook, nhưng chưa thấy bác confirm, hy vọng có thể làm quen giao lưu với bác :D

2. phamhuudu

phamhuudu New Member

Rất mong bác Sơn sẽ trả lời nhiệt tình giúp mình ^^

3. xfrocks

xfrocks XenForo rocks!
    Staff Member

phamhuudu likes this.
  4. phamhuudu

phamhuudu New Member

Mình đã giải quyết được vấn đề thứ 1

Vấn đề thứ 2 thì rõ ràng là mình dùng nick thành viên bt, tức là Subscriber nhưng vẫn là link WP, ko như link Xenforo như demo? Bạn có thể test nick demo mà mình để ở trên. Nếu theo bạn ko lẽ mặc định thành viên bt của diễn đàn đều là Editor khi đồng bộ với WP?

Vấn đề thứ 3, mình có vào link xem nhưng ko biết add đoạn code đó ở đâu? ở functions.php như hướng dẫn? mình ko nghĩ vậy vì mình đã replace sang topbar của plugin rồi nên chắc là thêm vào trong top_bar.php ở đường dẫn: public_html/tuttips.com/i/wp-content/plugins/xenforo-api-consumer/includes/ui/top_bar.php. Nhưng nói chung là mình thử thêm vào cả 2 nơi rồi nhưng đều ko có kết quả, add vào functions.php thì lỗi, add vào top_bar.php thì chẳng có gì.

Hình như vấn đề đầu tiên bạn chưa giải đáp cho mình, đó là về đồng bộ bài viết. Do mình hơi nghiệp dư nên chưa hiểu hết tính năng của plugin này, nên muốn đc bạn giải thích cụ thể hơn để có thể sử dụng plugin này tốt hơn.

Mong bạn có thể giải đáp cho mình, cảm ơn rất nhiều :)

5. xfrocks

xfrocks XenForo rocks!
    Staff Member

#2 bạn kiểm tra xem đã bật option "Sync logged-in cookie" chưa nhé.

#3 bạn có thể đặt ở functions.php của theme nhé. Bị lỗi gì vậy?

#1 mình có để link để setup bỏ qua bước confirm ở trang XenForo. Bạn còn thắc mắc gì nữa nhỉ?

phamhuudu likes this.
  6. phamhuudu

phamhuudu New Member

#2 mình bật gần như hết luôn, nhưng vẫn vậy, ko hiểu tại sao :D
    Project App Mobile Viet Designer.jpg

7. phamhuudu

phamhuudu New Member

#7 phamhuudu, Apr 15, 2014
    Last edited: Apr 15, 2014
    #3 àh do mình add nhầm vào functions.php trong wp-includes, chính xác là phải add vào functions.php trong theme. Nhưng add vẫn ko hiện ra, thế là mình thử search 1 cách khác và lấy code từ site này add vào thì ok: http://premium.wpmudev.org/blog/add-links-wordpress-admin-bar-toolbar/

Code:
    add_action('admin_bar_menu', 'add_toolbar_items', 100);
    function add_toolbar_items($admin_bar){
        $admin_bar->add_menu( array(
            'id'    => 'my-item',
            'title' => 'My Item',
            'href'  => '#',
            'meta'  => array(
                'title' => __('My Item'),      
            ),
        ));
            'id'    => 'my-sub-item',
            'parent' => 'my-item',
            'title' => 'My Sub Menu Item',
            'href'  => '#',
            'meta'  => array(
                'title' => __('My Sub Menu Item'),
                'target' => '_blank',
                'class' => 'my_menu_item_class'
            ),
        ));
            'id'    => 'my-second-sub-item',
            'parent' => 'my-item',
            'title' => 'My Second Sub Menu Item',
            'href'  => '#',
            'meta'  => array(
                'title' => __('My Second Sub Menu Item'),
                'target' => '_blank',
                'class' => 'my_menu_item_class'
            ),
        ));
    }
    Tuy nhiên phải tắt cái Replace Admin Bar, tức là phải chuyển về admin bar mặc định của WP thì nó mới hiện custom menu, còn tick vào Replace Admin Bar thì nó ko hiện custom menu mình thêm vào. Mình lại muốn giữ admin bar của plugin này thì hình như là phải tùy chỉnh trong file top_bar.php đúng ko nhỉ?

Cái mình muốn là thêm menu vào admin bar của plugin như thế này đây:

8. phamhuudu

phamhuudu New Member

#1, cái vụ confirm trang khi login vào WP thì mình có nói là mình giải quyết đc rồi. Mình đang hỏi cái vấn đề đầu tiên mà mình đề cập ngay từ đầu, đó là vấn đề động bộ bài viết ấy, ví dụ Post from WordPress to XenForo hay Thread from XenForo to WordPress mình ko hiểu lắm! Nói chung là mấy option như screenshot dưới đây mình ko hiểu là hoạt động như thế nào, bạn có thể vui lòng giải thích sơ qua đc ko, sorry vì mình ko rành lắm nên mới phải hỏi ^^

9. xfrocks

xfrocks XenForo rocks!
    Staff Member

#2 bạn có chắc chắn là account WordPress đó là Subscriber + đã kết nối với một account XenForo không? Nếu option bật như vậy mà link không lên thì có khả năng là conflict với plugin khác. Bạn cho mình mượn account WordPress đó + phpMyAdmin để mình kiểm tra trong database nhé.

#3 bạn làm vậy đúng rồi, lưu ý ở dòng:

PHP:
    add_action('admin_bar_menu''add_toolbar_items'100);
    nên sửa lại là:

PHP:
    add_action('admin_bar_menu''add_toolbar_items',PHP_INT_MAX);
    để không bị xóa khi chọn "Replace Admin Bar".

#1 như trong screenshot của bạn thì lần lượt là các option để sync posts và comments từ WordPress sang XenForo và ngược lại. Bạn muốn sync cái gì và theo hướng nào thì chọn option đó nhé. 4 options lớn này có một số option con đi kèm để điều chỉnh phù hợp yêu cầu của bạn. Mỗi option đều có giải thích, bạn có thắc mắc cụ thể gì không? Vì giải thích cũng khá cụ thể rồi mà :D

vinhtq and phamhuudu like this.
  10. phamhuudu

phamhuudu New Member

#2 chắc chắn là Subscriber, mình đã vào User trong WP để xem mà :D Mình có inbox tài khoản WP và Phpmyadmin rồi đó!

#3 mình đã thêm như bạn nói, nhưng vẫn ko hiện ra menu khi chọn Replace Admin Bar, bạn thử vào host mình kiểm tra luôn nhé :3

#1 mình hiểu, nhưng mình thử chọn hết và thử ấn Sync Now, rồi đăng bài từ WP, rồi đăng bài từ Xen, làm tùm lum luôn nhưng chả thấy nó đồng bộ với nhau chỗ nào, nên mới mạo muội hỏi thử, cũng tò mò lắm :D Hay là mình có thể xin phép nhờ bạn teamview giúp mình để xem sync như thế nào ko? Mình online gần như 24/24 nên khi nào bạn onl bạn có thể inbox vào Facebook của mình (https://www.facebook.com/phamhuudu1), mình có add bạn rồi nhưng ko thấy confirm ^^!!! Thực sự là nhờ teamview trực tiếp thế này cũng ngại quá, thế thì phiền cho bạn nhưng thực sự là mình đang bối rối quá, mình rất thích addon này của bạn nên muốn khai thác triệt để các tính năng của nó, hy vọng cùng là người Việt với nhau bạn sẽ thông cảm và chiếu cố giúp mình ^^ Cảm ơn Sơn nhiều lắm!!!

11. xfrocks

xfrocks XenForo rocks!
    Staff Member

#2 xác định lỗi này là do theme nha bạn, theme bạn đang xài không gọi đúng hàm của WordPress để lấy link profile mà tự output nên link không được cập nhật. Cụ thể, để lấy link profile của một user, cách sử dụng đúng là:

PHP:
    get_edit_user_link()
    Trong theme của bạn (trong file comments.php):

PHP:
    admin_url'profile.php' )
    #3 Cái này mình điều chỉnh ở plugin để tránh bị xung đột rồi. Bản mới sẽ có sẵn điều chỉnh này, bạn cứ tiếp tục sử dụng functions.php như bình thường nhé.

#1 Sync được nè bạn http://tuttips.com/i/2014/04/16/test-1/ http://tuttips.com/i/forum/threads/test-1.6/, lưu ý là phải tag post đúng theo mapping mới được nhé. Mấy bài của bạn đều là category nên không sync được từ WordPress sang XenForo. Còn mấy bài đăng ở XenForo thì user đó không phải role Editor trong WordPress nên cũng không sync luôn.

phamhuudu likes this.
  12. phamhuudu

phamhuudu New Member

Okay cuối cùng mình đã hiểu đc cái #1 rồi!

Còn #3 là bạn tự điều chỉnh ở plugin trong WP của mình rồi hả? Vậy giờ nếu mình muốn áp dụng trong site chính của mình thì mình xuất plugin từ thằng test này phải ko?

Còn #2, là mình phải mình điều chỉnh trong theme hả? bạn có thể chỉ giúp mình cụ thể hơn cách điều chỉnh trong theme đc ko? thanks :D

vinhtq likes this.
  13. xfrocks

xfrocks XenForo rocks!
    Staff Member

#3 đúng rồi, hoặc bạn đợi version mới lên luôn.

#2 bạn tìm những đoạn admin_url tương tự như trên rồi thay bằng get_edit_user_link là được. Để an toàn thì sửa ở comments.php thôi, sửa các chỗ khác dễ dính lỗi :)

14. phamhuudu

phamhuudu New Member

Mình thử thay như bạn nói rồi nhưng chả hiểu sao lại ra thế này :p

Attached Files:

File size:
      36.6 KB
      Views:
      0
    1. xfrocks

xfrocks XenForo rocks!
      Staff Member

xfrocks @phamhuudu Chắc sửa sai rồi đó :D

15. phamhuudu

phamhuudu New Member

Sao mà sai đc nhỉ, rõ ràng như hướng dẫn mà :3 5.jpg

16. xfrocks

xfrocks XenForo rocks!
    Staff Member

Nếu dùng get_edit_user_link thì không có đoạn 'profile.php' nha bạn.

phamhuudu likes this.
  17. phamhuudu

phamhuudu New Member

Okay ra là thế! Tạm thời các vấn đề trên mình đã thông hết rồi! Rất cảm ơn bạn Sơn! Nếu có gì thắc mắc xin tiếp tục phiền bạn trong topic này nhé, rất rất cảm ơn bạn!

Great job ;)

18. xfrocks

xfrocks XenForo rocks!
    Staff Member

Okie bạn :)

19. phamhuudu

phamhuudu New Member

Àh mà ko biết bản update plugin sẽ được phát hành dự kiến vào bao lâu nhỉ? Nếu sớm mình có thể chờ đến lúc đó để chính thức áp dụng vào site chính của mình ^^

Và tò mò chút là nó có thêm những tính năng gì ko nhỉ? :p

20. xfrocks

xfrocks XenForo rocks!
    Staff Member

Mình không có dự kiến nha bạn, nhưng hy vọng là trong vòng 2 tuần.

Chức năng tập trung vào ổn định của hệ thống, thêm thông tin log, cải thiện sync, hỗ trợ user group.

Loading...